เมษายน 24, 2014, 04:53:40 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

SIAMBBGUN.COM  |  Special Club & Community  |  GBB Club (ผู้ดูแล: udis, kimgrapher)  |  หัวข้อ: WA M4A1 Cabine VS Colt M4 .22 I.r. 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: WA M4A1 Cabine VS Colt M4 .22 I.r.  (อ่าน 7715 ครั้ง)
pranot123

[ กรกฎาคม 08, 2008 ]
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 01:44:14 AM »

......ขออนุญาติคุณ NAD ไว้ ณ ที่นี้ก่อนครับว่า หัวข้อที่ผมมาโพสต์ อาจจะไม่เกี่ยวข้องโดยตรงกับ  ผู้รักปืน GBB เท่าไหร่นัก แต่วัตถุประสงค์เป็นแต่เพียงนำข่าวสารเกี่ยวกับวงการอาวุธปืนมาเล่าสู่กันฟัง แม้ว่าที่จะเอามาให้ดูมันจะเป็นปืนจริงๆก็ตามครับ

....ผมเป็นคนหนึ่งที่เริ่มการเล่นปืนบีบีจากระบบ AEG มาเป็นระบบ GBBเพราะความเหมือนจริงและฟีลลิ่งในการเล่น ยิ่งผู้ผลิตระดับแนวหน้าอย่าง WA หันมาทำปืน GBB โดยเฉพาะเหมาตระกูล M4 ออกมาวางตลาดจนถึงขณะนี้เกิน 10 รุ่นเข้าไปแล้ว.... ยิ่งกระตุ้นให้ตลาด GBB คึกคักไปโดยปริยาย ...อย่างไรก็ตามต้องยอมรับว่า ทุกวันนี้เราจะพบเห็นปืนสงครามที่เลียนแบบของจริงได้ในรูปลักษณ์ภายนอก 100 % ก็เฉพาะปืนในกลุ่ม AEG หรือ GBB ที่ใช้ลูกพลาสติกขนาด 6 มม. น้ำหนัก 0.2 กรัม-0.25 กรัม 0.28 กรัม เท่านั้น ..ขณะที่ใครต้องการปืนที่มีรูปทรงเหมือนปืนสงคราม 100 % และใช้ลูกกระสุนจริง ก็เพิ่งจะมี ปืนรูปทรง MP-5 ในชื่อ GSG-5 ใช้ลูกกระสุนขนาด .22 I.r. หรือ ลูกกรด ออกมาวางตลาดในบ้านเราพักใหญ่....ได้รับความนิยมจากนักเลงปืนจำนวนมาก   หลายคนรอว่าเมื่อไหร่จะมีปืนจริงในรูปทรงอาวุธสงครามอมตะยอดฮิตอย่าง M4/M16 ออกมาวางตลาดกันบ้าง

.....และในที่สุด Colt ได้ขายลิขสิทธิ์การผลิตปืน M16/M4 ที่ใช้กระสุนขนาด  .22 I.r. ให้กับ บ. Carl Walther ประเทศเยอรมนี ผลิตปืนลูกกรด M4/M16 วางตลาด โดยเริ่มทะยอยขายในตลาดสหรัฐเมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา และได้เข้ามาในตลาดปืนเมืองไทยเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง

...จริงๆเจตนาคงไม่ได้จะเอาปืนที่ใช้แก๊ส - ลูกพลาสติก มาเปรียบเทียบกับปืนที่ใช้ดินปืน-ลูกหัวทองแดง หรอกครับ เพราะกลไกการทำงานเป็นคนละเทคโนโลยี เพียงแต่ผมอยากจะมารูปลักษณ์ทาง"กายภาพ"มาเปรียบเทียบให้ดู ...หรือมองในมุมกลับว่า เราจะเอาปืนจริงคือ Colt M4 มาเปรียบเทียบกับปืนที่ได้ลิขสิทธิ์จาก Colt มาผลิต เป็นปืน GBB

กระบอกซ้าย Colt M4  OPS (จะเป็นตัวที่มีราง RIS  ครับ  และยังมีอีก 3 รุ่น M4 Cabine กระโจมมือกลม M16A3 และ M16 SPR ) กระบอกขวา WA M4A1

ดูจากภายนอกแทบแยกไม่ออก ..เวลาผมเก็บไว้ที่บ้านปืนจริงจะแยกใส่กล่องล๊อคกุญแจ ส่วนลูกใส่กล่องอีกใบล็อคกุญแจ แยกเก็บคนละที่ (ไม่สนใจเรื่องจะหยิบฉวยไม่ทันเวลาเกิดเหตุฉุกเฉินหรอกครับ ไม่กล้าเอาไปยิงใคร นอกจากยิงในสนามเท่านั้น) ส่วน WA วางไว้ในตู้โชว์เลยครับ

กล้องเล็ง สโคปรวมทั้ง พานท้ายสับเปลี่ยนกันได้หมด รวมทั้งเปลี่ยนกับอุปกรณ์ของบีบีเกือบทุกชนิดได้

แม๊กกาซีนใส่ลูก .22 l.r ได้ 30 นัด เจาะร่องโปร่งให้เห็นลูกกระสุน อย่างน้อยก็ไม่มีทางจับยัดใส่ ปืน GBB ได้.....ผมเข้าใจว่าผู้ผลิตตั้งใจจะทำแม๊กกาซีนให้ยาวและมีร่องเห็นลูกกระสุนเพื่อสร้างความแตกต่างที่มองเห็นได้ทันทีว่าปืนใช้กระสุนอะไร ระหว่าง .223 กับ .22 l.r.

มองเห็นขอบแม๊กกาซีนลอยตัวอยู่หน้ารังเพลิง

Marking ระบุว่าใช้กระสุนขนาด .22 l.r.

ระบบนิรภัยและลั่นไก ทำงานได้เฉพาะsafe/fire เท่านั้นเนื่องจากออกแบบมาให้ยิงทีละนัด ....Bolt ทำมาหลอกๆครับใช้งานจริงไม่ได้ ต้องใช้วิธีดึงคันรั้งลูกเลื่อนแทนสำหรับการยิงนัดแรกของแม๊กกาซีนที่สองและสามตามลำดับ

พานท้ายลองถอดเอาของบีบีมาใส่ได้ทุกยี่ห้อเลยครับ แต่ในรูปนี่เป็นตัวเดิมๆที่ให้มากับปืน

เปรียบเทียบลำกล้องกับปลอกลดแสงของ WA กระบอกบนกับ Colt กระบอกล่าง ..จากรูปถ่ายใกล้ไปนิด ขนาดของลำกล้องอันล่างเลยดูโตกว่าความเป็นจริงครับ

ลำกล้องยาว 16.2 นิ้ว จริงๆเส้นผ่าศูนย์กลางนิดเดียว ที่เห็นเป็นลำกล้องหลอกที่สวมทับลำกล้องที่ทำจากอัลลอยอีกทีครับ

ยังไม่ได้ลองยิงจริงๆเลยครับ...จึงยังไม่รู้ว่าแรงถีบของลูกกรดซึ่งไม่น่าจะมากจะมีผลกับศูนย์เล็งไม่ว่าจะ Acog / Eotech หรือ Aimpoint (งานก๊อบทั้งหมดนะครับ) ขนาดไหน

ดอทและสโคปบนราง RIS ของ WA ...ผมว่าบางทีขันน๊อตไม่แน่นโดนแรงถีบของแก๊สทำเอาศูนย์เคลื่อนเหมือนกัน

น้ำหนักของ Colt รวม eotech และ scope ที่ผมติดเข้าไปไม่รวมแม๊กก็ราวๆ 3 โลกกว่าครับ หนักเอาเรื่อง

.....คงจะบอกว่าปืนจริงดีกว่าปืนบีบีคงไม่ได้...เพราะทั้งสองแบบมีพื้นฐานการออกแบบ เทคโนโลยี และเป้าหมายในการทำตลาดและวัตถุประสงค์ของผู้ซื้อต่างกันชัดเจน...ปืนจริงยิงคนตาย-ติดคุก ถูกดำเนินคดี มีไว้ป้องกันทรัพย์สิน อุ่นใจจากภัยร้ายรอบกาย หรือไม่ก็เป็นกีฬาไปเลย ส่วนบีบี ราคาถูกกว่า (ผมว่าวันนี้อาจไม่จริงแล้วครับ บีบี GBB แต่งเต็มสูบระดับเทพ ผมว่าราคาใกล้ๆปืนจริงเลยแหละ ดูอย่าง นกไฟพร้อมชุดแต่งครบสูตรระดับเทพผมว่าเฉียดแสนนะครับ) ให้คุณค่าด้านสันทนาการเต็มที่ ต้นทุนของความเพลิดเพลินต่ำกว่าเล่นปืนจริงแน่นอน  ยิงคนไม่ตาย ไม่ต้องกลัวติดคุก ฯลฯ
.....ปืนจริงแบกไปยิงในสนามครับ ส่วนบีบีก็เข้าเข้าสนามเหมือนกันแถมยิงเล่นที่บ้านได้ทุกเมื่อ ที่สำคัญกระสุนถูกกว่าปืนจริง
......คุณค่าของทั้งสองอย่างมีความเหมือนในความต่างครับ...ขอบคุณ และต้องขออภัยที่เขียนเสียยืดยาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2009, 03:01:26 AM โดย pranot123 » บันทึกการเข้า

udis
[ ผู้ดูแลห้อง ]

WA M4 CQB-R

[ สิงหาคม 29, 2008 ]
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 08:03:56 AM »

ปืนชักยิงทีละนัด เอ...เหมือนปืนระบบ WA เวลามีปัญหาเลยครับ อิอิ
ซื้อมาสะสมคงดี แต่ซื้อมาป้องกันตัวปืนสั้นดูน่าจะเหมาะสมกว่า

ผมไม่มีปืนจริงครับ พูดไปเรื่อยครับ

อ้อ เรื่องแม็กผมคุ้นๆว่าเห็นในเน็ตจะมีรุ่นที่สั้นกว่านี้ขนาดเท่าแม็ก M4 น่ะครับ ส่วนนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ปล ผมว่า WA สวยและเหมือนจริงกว่าตรง Bolt และแม็ก แต่ยิงใครไม่ตายครับ แล้วแต่ชอบครับ

สนใจ GBB rifle หรือ Gas Blow Back rifle คลิกตาม Link เลยครับ

http://www.siambbgun.com/board/index.php?board=260.0
NAD

Powered by Passion

[ ธันวาคม 26, 2006 ]
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 08:07:34 AM »

ขอบพระคุณพี่ Pranot 123 ที่นำเอาเรื่องดีๆมาฝากครับ ผมเป็นคนขอร้องพี่เขาว่า
หากได้รับปืนมาให้ช่วยถ่ายรูปนำมาให้พวกเราดูเป็นความรู้ครับ เปรียบเทียบกันให้เห็นความต่างกันชัดๆ
ต้องขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ครับ  ปืนจริง ปืนBB ที่นี่ต้อนรับหมด เพราะคนรักปืน อะไรที่มันเหนี่ยวไกได้ก็ชอบหมดละครับ

ขนาดสว่านไฟฟ้า ผมยังเอามาทำท่ายิงได้เลย    ยิ้มกว้างๆ

ดูๆไป ก็ต้องยอมรับละครับว่า งานของ Carl Walther ตัวนี้สวย แต่ยังเทียบ Custom Airsoft เนียนๆไม่ได้ครับ
ตัวนี้เป็นระบบกึ่งอัตโนมัติครับ แต่พี่ Pranot คงหมายความว่า ไม่มีระบบค้าง Bolt ครับ น่าจะมาจากลักษณะBolt
ไม่เหมือนกับ M4 / M16 จริง เพราะทำงานคนละอย่าง  สังเกตุดีๆนะครับ แม้ปืนจริง ก็ไม่มีท่อแก็ซ
เพราะการทำงาน เป็น Blow Back ตรงๆ เนื่องจากกระสุนแรงต่ำ ไม่ต้องมีการขัดกลอนใดๆ ใช้แรงดันจากกระสุน
ผลักBolt ถอยหลังสลัดปลอกและป้อนกระสุนนัดใหม่ตรงๆเลย

แต่ก็อย่างว่า พอได้ลั่นไก เห็นปลอกกระเด็น ได้กลิ่นดินปืน ก็ลืมได้ทุกอย่างครับ

ราคาละพี่ ถึง 7 หมื่นไหมครับ ตัวนี้ ? อย่าลืมเทียบแรงถีบกันนะครับ ในใจผมคิดว่า WA น่าจะถีบหนักกว่าครับ   ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2009, 08:09:59 AM โดย NAD » บันทึกการเข้า
kimgrapher
[ ผู้ดูแลห้อง ]

" ททมาโน ปิโย โหติ " : ผู้ให้...ย่อมเป็นที่รัก...

[ พฤศจิกายน 18, 2008 ]
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 08:39:39 AM »

เคยเห็นราคาสวัสดิการ สำหรับ ข้าราชการ รัฐวิสาหกิจ แค่ 39000 ! เอง
คิดไปคิดมาแล้ว หาที่ยิงลำบาก ต้องที่สนามกับที่ลับตาคนอย่างเดียว ถ้าเอามาจับลูบคลำเล่น
ผมว่า WA ให้ความรู้สึกว่าเหมือนของจริง และปลอดภัยมากกว่า แต่ Colt ของจริง ไม่ว่า
จะขนาดเท่าไร จับเล่นแล้ว เหมือนสัมผัสกับยมทูต อิ๋ย!! ขนลุก  ครับ  เล่น GBB ดีก่า ยิงฟันยิ้ม
     ขอบคุณรีวิวความรู้ดีๆ ครับ ยิ้มกว้างๆ

" คิดดี  พูดดี  ทำดี  คบคนดี  ไปในสถานที่ดี "   :   มงคลชีวิต   โดย หลวงพ่อปัญญา     
MumMum

[ กุมภาพันธ์ 12, 2008 ]
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 09:18:34 AM »

อืม.... ของจริงมันก็สวยแบบดิบๆ อ่ะครับ ผมว่าเล่นGBB ดีสุดแล้วล่ะ  ที่บ้านมีปืนสั้นของป่าป๊า ผมจับแล้วยังงัยไม่รู้ มาดูปืนBB สวยกว่าเยอะเลย  ยิ้มเท่ห์

0852103773
mail : n_cantaloup@hotmail.com
330 ม.นครินทร์การ์เด้น  ถ.ร่มเกล้า  แขวงคลองสามประเวศ  เขตลาดกระบัง กทม.10520
เลขที่บัญชี  3111341319  
ชื่อบัญชี นายปฐมพร  เมตติยวงส์
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา 

PhaNZilLa

[ มกราคม 12, 2007 ]
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 09:25:40 AM »

ผมสนใจอยู่นะเนี่ย แต่พอนึกถึงที่จะไปยิงเนี่ยสิ ยังนึกไม่ออกเลย

แล้วถ้าจะซื้อต้องขอเอกสารอะไรบ้างครับ ผมกลัวอย่างเดียวตรงขอ Book Bank เนี่ยล่ะ
เพราะเวลาเงินเดือนเข้า มันก็ออกไปเกือบหมด จ่ายให้ผมวันละ 200 ค่าทางด่วนก็ 90 แล้ว  ร้องไห้

sunti_cup
ขอแค่ได้เล่น BB gun ก็สนุกแล้ว

[ มกราคม 25, 2009 ]
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 09:35:32 AM »

โอ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! อยากได้บอดี้จังเลยครับผม สวยครับสวย เป็นของจริงสวยหมดครับผม ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับและความรู้ครับผม

นาท ปาละสันติ์ 66/143 ม.9 หมู่บ้านสุขสิริ ต.นาป่า อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000
tel.085-1551458 กสิกรไทย X37-2-26XX6-8

รับรักษาแม็ก GBB-R  150/แม็ก รวมส่งลงทะเบียน หมายเหตุ ไม่รวมอะไหล่ที่เปลี่ยนนะครับ[ปืนจีน]
แม็ก WA,G&P,bomber,powin 250/รวมโอริงและส่งลงทะเบียน [ไม่รวมอะไหล่เสีย]
Homer Simpsons

The Orange Thread.

[ มีนาคม 13, 2007 ]
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 09:36:24 AM »

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ อยากรู้แรงทีบเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Bangkok has them now.
pherapan
User แสดงตน
*

pherapan

[ พฤษภาคม 14, 2009 ]
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 10:15:03 AM »

ผมก็เคยคิดจะซื้อสมัยที่บ้านเรานำเจเกอร์M16A1เข้ามาขายกระบอกละสองหมื่น-สามหมื่นกว่า(สมัยนั้น)    ติดอยู่อย่างเดียวเอามายิงเล่นในบ้านไม่ได้  เลย เล่นbbดีกว่า  อยากยิงก็คว้ามายิงๆๆได้ตลอด ยิงฟันยิ้ม

ร้าน GUNSMITH ย่านเพชรเกษม   ท่าพระ
    มีชุดซ่อมปืนสั้นแก๊สตรงรุ่นมากมายและรับซ่อมราคากันเอง  จำหน่ายแก๊สปืนสั้นคุณภาพราคาถูก  จันทร์ - ศุกร์ 18.30-20.30น.  กรุณาโทรนัดล่วงหน้า 1 วันจะดีมากครับ

นายพีระพันธุ์    พานโพธิ์ทอง (0860732005)
ธนชาติ ออมทรัพย์ เลขที่ 239-2-64792-6
monotime

Genocide Team Bkk.

[ มิถุนายน 30, 2008 ]
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 10:44:59 AM »

ผมสังเกตเห็นหมุด ตรงบอดี้ สองตัว ไม่มี เหมือน AEG เลย พวกบอดี้จีนกง งี้

สงสัยเป็นชุดไกตายตัว ใช้ 1 หมุด ล๊อกไว้ แน่ๆ เลย
ขุนแผนแสนจะท้วม

สะสมปืน และสะสมประสบการณ์ เมื่อไหร่จะสะสมเงินฟะ ?

[ พฤศจิกายน 26, 2007 ]
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 10:59:19 AM »

รีวิวเยี่ยมเลยครับ  ขอบคุณครับ  ยิ้ม

สุทธิพล นิลชะเอม 424/620 ถนนราชวิถี. แขวงทุ่งพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพฯ. 10400
ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบรรทัดทอง ออมทรัพย์ 063-240241-6

รีวิว Wingun Sport 7 Revolver Co2 Powered Full Metal
http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=232087.0
ไก่

ไม่ต้องกลัวผมโกงนะครับ รับรอง 100เปอร์เซ็นต์

[ พฤศจิกายน 11, 2007 ]
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 12:26:05 PM »

1 ในใจเรา    ยิงฟันยิ้ม   ราคาเท่าใหร่ครับ ปืนสวัสดิการณ์ หรือ ท้องตลาดครับ สนใจอย่างแรง  เพราะดูในคลิปแล้ว ชอบ ๆ
เกลียดตรงแม็กอย่างเดียว  ยาวเกิน   

ไพรทูล  แห้วชิน
555/25  ถ.วิทยะธำรงค์ อ.เมือง จ.ยโสธร 35000
081-4703378
http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=271103.0
piansuk

[ พฤศจิกายน 16, 2006 ]
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 12:57:43 PM »

แหล่มเลย.....

นายเพียรสุก อินทิปัญญา 235หมู่7 ต.บางพระ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20210

อัสรัน
PMC. User:ID Code : 092 อัสรัน
User แสดงตน
*

[ กุมภาพันธ์ 03, 2007 ]
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 01:40:16 PM »

มาเก็บความรู้รอบนี้ไม่เสียเที่ยวเลย 
ขอบคุณครับ
NAD