เมษายน 25, 2014, 03:04:39 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

SIAMBBGUN.COM  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  พูดคุยเรื่องทั่วไป (ผู้ดูแล: SiamBBgun Staff 002)  |  หัวข้อ: เรื่องการขออนุญาตเปิดร้านจำหน่ายปืนบีบีกัน 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการขออนุญาตเปิดร้านจำหน่ายปืนบีบีกัน  (อ่าน 4325 ครั้ง)
ติ๊ก....ลูกดก

[ ตุลาคม 22, 2006 ]
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2011, 08:16:20 AM »

ในประเทศนี้มันใช้มั่วอยู่แล้วครับ  ต่างจังหวัดยังคง งง งวยกับแบบแผนอยู่ครับ
ให้หารือก็กลัวจะเสียฟอร์มอีก  ตรูล่ะเซ็ง  ยิ้มเท่ห์

ก็ยังเปิดร้านขายของอยู่  ก๊อก ๆ แกร๊ก ๆ ไปตามเรื่องตามราว    สนใจดูได้ครับ  www.tikbbgun.net
tao_kub

[ พฤษภาคม 02, 2011 ]
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:29:25 AM »

แล้วผู้เล่นล่ะ....ครับ พี่ๆๆๆ กฎหมาย ว่าไง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ganghuana

[ เมษายน 01, 2010 ]
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 08:23:19 AM »

ถ้าเข้าประชุมทีราบ11ก็จะเข้าใจอะไรมากกว่านี้มีผูเฃ้าประนชุมน้อยมากเจ้าหน้าที่ให้ความรู้ทุกอย่างที่สงสัย ยิงฟันยิ้ม
Nipart@WOC Accessory
เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงดวงดาว
User แสดงตน
*

The recoil... As Real !!

[ ธันวาคม 10, 2009 ]
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 12:35:17 PM »

ถ้าเข้าประชุมทีราบ11ก็จะเข้าใจอะไรมากกว่านี้มีผูเฃ้าประนชุมน้อยมากเจ้าหน้าที่ให้ความรู้ทุกอย่างที่สงสัย ยิงฟันยิ้ม

แล้วการที่เข้าไปประชุมนะครับ เราปฏิบัติตามกฎหมายรึเปล่าครับ  ลังเล

หรือว่าปฏิบัติตามระเบียบราชการครับ  ลังเล

แล้วทำไม ถึงไม่มีการเผยแพร่เอกสารหรือข้อมูลการประชุมออกมาละครับ  ลังเล

แล้วถ้าจะประชุม พ่อค้าทุกคนทั่วไปประเทศ ทำไมถึงไม่มีใครรู้ครับ  ลังเล

ทำไมถึงรู้แค่พ่อค้าในกรุงเทพฯ กับพ่อค้าที่อยู่ในเวป บางเวปไซด์ที่เกี่ยวข้องเท่านั้น
และที่ผมรู้ว่ามีการประชุมก็เพราะมีคนมาเล่าให้ฟังหลังจากประชุมกันเรียบร้อยแล้วด้วย

สรุปง่ายๆ คำถามเดียว ที่ประชุมกันนะ ปฏิบัติตามกฎหมายรึเปล่า  ลังเล
เพราะในเมื่อผมไปอ่านกฎหมายมาแล้ว (ย้ำนะว่าอ่านแล้ว) ผมยังไม่เจอข้อใดที่บอกว่าการค้าสิ่งเทียมอาวุธปืน
ผิดกฎหมาย เพราะในเมื่อผมสิ่งเทียมอาวุธปืนมาอย่างถูกต้อง เสียภาษีถูกต้อง แล้วผมก็เอามาขาย ซึ่งนั่นแปลว่า
ผมไม่จำเป็นต้องมีใบ ป.5 ก็ได้ เพราะผมไม่ได้นำเข้า ผมซื้อจากในประเทศและของที่เสียภาษีถูกต้อง แล้วผมจะ
มีใบ ป.5 ไปเพื่ออะไร ในเมื่อกฎหมายก็ไม่ได้บอกว่าค้าสิ่งเทียมอาวุธต้องมีใบ ป.5

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ  ลังเล

และในเมื่อกฎหมายบัญญัติไว้แบบนี้ การที่ผมทำตามกฎหมายนั่นแปลว่ายังไม่เข้าใจ ต้องไปประชุมถึงจะเข้าใจเหรอครับ  ลังเล

ถ้าอ่านเจอตรงไหน เอามาให้ผมดูด้วยนะครับ เผื่อผมจะตกหล่น อ่านพลาดหรือหาไม่เจอก็เป็นได้  ร้องไห้ ร้องไห้

นิภาส  เจริญวรรณ  โทร.089-832-0854
เลขบัญชี 505-248976-3 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาชลบุรี

Mr.Jingle Bell
สมาคมคนเลี้ยงกระต่ายแห่งเจริญนคร

ไม่ต้องกรี๊ด... พี่มาทุกวัน...

[ ตุลาคม 06, 2009 ]
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:32:30 PM »

หึหึ  จุมพิต

นาย วิทิต พิทักษ์ภิรมย์สุข ( ที่อยู่ PM มาถามเอานะ )
ฝั่งธนบุรี กทม. Tel. 085-445-5639 / กสิกรไทย 755-2-07890-4

ขาย ปืน และ อะไหล่ต่างๆ ( 25/7/55 )
http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=420325.0
http://www.th aiairsoftgun.com/board/index.php?topic=111700.0 ( ลบช่องว่างออก )
ติ๊ก....ลูกดก

[ ตุลาคม 22, 2006 ]
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:05:30 PM »

เท่าที่ทราบนะครับ 
ในงานที่ราบ 11  ผู้สนับสนุนบางท่านที่เป็นพี่ใหญ่ของวงการ  ได้เชิญกรมการปกครองไปที่งานเพื่อให้ทุกท่านไม่ว่าจะเป็นพ่อค้าหรือประชาชนทั่วไปได้สอบถามคำถามต่างๆที่ห้องประชุม   ในการเชิญนี้ก็จะเป็นการเชิญแบบน้องเชิญพี่ให้ช่วยเข้ามาตอบคำถามที่บรรดาผู้ค้าสิ่งเทียมบ้านเราสงสัยกัน   แต่การประชาสัมพันธ์ค่อนข้างกระชั้นชิด  ดังนั้นผู้ที่ไปออกงานก็เลยได้ผลประโยชน์พลอยได้ในการเข้าร่วมประชุมครั้งนี้ ซึ่งไม่ใด้เป็นการประชุมอย่างเป็นทางการซักเท่าไร จึงไม่มีเอกสารอ่ะครับ  จุดประสงค์ผู้เชิญก็อยากให้ทุกท่านได้ถามคำถามคาใจและไม่ใด้จำกัดคนเข้าร่วมประชุมแต่อย่างใด ในทางกลับกัน อยากให้คนมาฟังเยอะๆด้วยซ้ำไป  (ผมเองก็ไม่ใด้เข้าไปฟังง่ะ  แต่ถามคนที่เข้าไปเหมือนกันครับ)
  ส่วนกฎหมายต่างๆนี่  ถ้าจะเอาให้แม่นนะครับ  น่าจะต้องคุยกับทางกรมการปกครองเองเลยครับ  และต้องคุยกับส่วนที่เกี่ยวข้องด้วยครับ ไม่งั้นก็ไม่ใด้ข้อมูลที่ถูกต้องอีก
ทีนี้ถ้าคุยกับกรมการปกครองล่าสุดเมื่อไร  ได้เรื่องอะไรก็เอามาบอกมั่งนะครับ  ทุกคนรอฟังคำตอบเหมือนกันครับ

ก็ยังเปิดร้านขายของอยู่  ก๊อก ๆ แกร๊ก ๆ ไปตามเรื่องตามราว    สนใจดูได้ครับ  www.tikbbgun.net
กวง

[ สิงหาคม 29, 2008 ]
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 02:37:08 AM »

พระเจ้า ถามพี่ที่มีร้านปืน ขายอยู่ต่างจังหวัด มีใบป.5 ถูกต้อง บอกว่าถ้าจะขอ เปิดร้านใหม่ เดียวนี้ไม่อนุญาติแล้ว

นอกจาก เป็นผู้นำเข้า หรือตัวแทนจำหน่ายแต่เพียงผู้เดียว คือใบ ป.2 แล้ว ค่อยขอ ป.5 เพื่อเปิดร้านจำหน่าย หรือต้องมี 2 ใบนี้พร้อมๆกันเลย ถึงจะได้ แต่ราคา 2 ใบรวมกัน แม่เจ้า  ตกใจ บอกไม่ถูก  รูดซิบปาก   เศร้า

นี้ละมั้งที่เป็นอีกสาเหตุนึงที่ปืนจริงบ้านเราทำไมถึง โค ตะ ระ แพง เมืองนอกปืนจริงก็คือเหล็ก โล ละไม่กี่บาท+งานฝีมือ  แต่บ้านเรา เหล็กที่แปลงเป็นปืน ก็คือ ทองคำ ดีๆนั้นเอง  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 02:42:26 AM โดย กวง » บันทึกการเข้า
หมี_P90_ลำปาง
พ่อค้าตอแหลไปไกลๆกู แหมบอกซื้อให้น้องสุดท้ายมาขาย.แดก.เพื่อเอากำไร....แม่งง
User แสดงตน
*

อย่าดีแต่ปาก.....ถ้าทำไม่ได้.....อย่าปากดี

[ กรกฎาคม 13, 2007 ]
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:21:37 PM »

http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=402128.0

พัชรพล  อ่ำแสง
ธนาคาร  ออมสิน   สาขา พร้าว    ออมทรัพย์(เผื่อเรียก)
020036920849
ร้าน พร้าว บีบีกันส์ ช็อป
จำหน่ายอุปกรบีบีกันส์ทุกชนิดและซ่อมปืนดูแลรักษาปืน บีบี ทุกชนิด
52/2  ม.3  ต.เวียง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ 50190
สนใจโทร  08-3202-2266 &  08-4804-9453
หมี_P90_ลำปาง
พ่อค้าตอแหลไปไกลๆกู แหมบอกซื้อให้น้องสุดท้ายมาขาย.แดก.เพื่อเอากำไร....แม่งง
User แสดงตน
*

อย่าดีแต่ปาก.....ถ้าทำไม่ได้.....อย่าปากดี

[ กรกฎาคม 13, 2007 ]
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:22:12 PM »

http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=402128.0

พัชรพล  อ่ำแสง
ธนาคาร  ออมสิน   สาขา พร้าว    ออมทรัพย์(เผื่อเรียก)
020036920849
ร้าน พร้าว บีบีกันส์ ช็อป
จำหน่ายอุปกรบีบีกันส์ทุกชนิดและซ่อมปืนดูแลรักษาปืน บีบี ทุกชนิด
52/2  ม.3  ต.เวียง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ 50190
สนใจโทร  08-3202-2266 &  08-4804-9453
User แสดงตน
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:04:04 AM »

จะบอกว่า วันงานราบ 11 นะผมได้ยินเสียงประกาศว่ามีเจ้าหน้าที่มา
ก็พยายามฟังอยู่ และก็เข้าใจว่าคงจะขึ้นเวทีมั้ง ผมก็ยืนรอหน้าเวที
สรุป รู้ตัวอีกทีเงียบไปละ แล้วไปคุยกันตรงไหนกว่า ก็เลยไม่ได้ไปถาม
เค้าต่อว่าไปคุยอะไร กันตรงไหนอย่างไร เศร้า

ว่าแต่ คนที่ไปคุยหรือประชุมกับเค้ามาด้วยเนี่ย เห็นมีแต่บอกว่าไปประชุมแล้วจะเข้าใจ
ช่วยมาอธิบายหน่อยดิว่าไปคุยอะไรกันมาบ้างอะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
ต่างคนต่างความคิด ผมคิดแบบนี้เพราะผมตีความตามกฎหมาย

แต่คนอื่นคิดอย่างอื่นเพราะตีความตามที่เจ้าหน้าที่กรมการปกครองบอกให้คิดแบบนั้นแบบนี้ (รึเปล่า) ลังเล

นิภาส  เจริญวรรณ  โทร.089-832-0854
เลขบัญชี 505-248976-3 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาชลบุรี

INGING
รักๆ เลิกๆ เบื่อๆ อยากๆ สุดท้ายก็ตายจาก เอาอะไรไปไม่ได้ จ้า.........

[ สิงหาคม 07, 2008 ]
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 01:52:36 PM »

เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องสำหรับผู้ที่ต้องการจำหน่าย สิ่งเทียมอาวุธ ให้ถูกต้องตามกฏหมาย  โปรดเปิดใจและยอมรับความจริง

เริ่มกันช้าๆตามข้อมูลของคุณ Nipart@WOC Accessory  เริ่มจากบทสนทนาทางโทรศัพท์ ที่ได้ลงไว้

บุคคลปลายทางที่เอ่ยถึงน่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ของทางที่ว่าการจังหวัดหรือที่ว่าการอำเภอใน จ.ชลบุรี 

เรื่องนี้มีการพูดคุยกันในวันที่เจ้าหน้าที่ของทางกรมการปกครอง มาตอบข้อซักถามต่างๆในงาน ราบ11    ได้ความว่า   

"เรื่องการขอใบอนุญาตนี้ในส่วนของจังหวัดต่างๆ  เจ้าหน้าที่อาจยังไม่ทราบข้อมูลเท่ากันในทุกจังหวัด  แต่หลังจากนี้จะมีการแจ้งเรื่องไป

ตามจังหวัดต่างๆ  เพื่อความสะดวกในการขอใบอนุญาตของร้านค้าในจังหวัดนั้นๆ"
  คำกล่าวของเจ้าหน้าที่กรมการปกครอง

ต่อกันที่เอกสารที่นำมาลงไว้นะครับ  อ่านช้าๆอย่างที่คุณNipart@WOC Accessory บอกนะครับ   อย่างในหมวดที่4 ที่ว่า

มาตรา 52  ห้ามมิให้ผู้ใด สั่ง นำเข้า หรือ ค้าสิ่งเที่ยมอาวุธปืน  เว้นแต่ได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

ที่เหลือจะเกี่ยวกับการนำเข้าซะทั้งหมด และ วันนี้เราเอาเรื่อง ค้า เท่านั้นนะครับ    ต่อไปมาดูที่ 

คู่มือปฏิบัติ

10.การขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือ ค้าสิ่งเที่ยมอาวุธปืน

ดำเนินการเช่นเดียวกับการขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือ ค้าอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน

ลองทำความเข้าใจกับตัวหนังสือสีแดงดีๆนะครับ  ง่ายๆครับ

"ไปอ่านวิธีปฏิบัติของการขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือค้าอาวุธปืน กันครับ สังเกตุได้ว่า ไม่มีคำว่าสิ่งเทียมอาวุธปืนอยู่เลยแม้แต่น้อย"

เนื่องจากข้อกฎหมายได้ระบุไว้ชัดเจนไปแล้วว่า

"การขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือ ค้าสิ่งเที่ยมอาวุธปืน  ให้ดำเนินการเช่นเดียวกับการขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือ ค้าอาวุธปืน

เครื่องกระสุนปืน" 

เค้าจึงไม่ได้กล่าวถึง สิ่งเทียมอาวุธ อีกนะครับ

การเข้าใจไม่ตรงกันไม่ถือว่าผิดนะครับ  ที่มาบอกและอธิบายในครั้งนี้เพราะอยากให้ลองทำความเข้าใจใหม่ดูอีกครั้ง 

การที่เราอ่านกฏหมายหรือข้อปฏิบัติของทางราชการ  เราต้องอ่านหลายๆครั้งและคิดตามในทุกๆตัวอักษร บ้างครั้งมันก็อาจทำ

ให้เราเข้าใจผิดๆได้ครับ  เรื่องนี้ถ้าต้องการคำตอบที่แน่นอนติดต่อไปทาง กรมการปกครองได้เลยครับ ติดต่อฝ่ายออกใบอนุญาต

ได้เลยนะครับ  เจ้าหน้าที่พร้อมที่จะให้คำตอบครับ   

ปล.เรื่องที่ว่า กทม ออกใบมาแค่ 1-2ร้านอ่ะครับเข้าใจผิดนะครับ ปัจจุบันมี  25-30 ร้านที่มีใบนะครับ

ไม่ได้ชวนทะเลาะ แค่ออกมาบอกให้ลองทำความเข้าใจอีกครั้ง  ถ้าคิดว่า ใบ ป.5 ไม่สำคัญ  ก็ลองดูครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

inging

น้าเอ

[ มกราคม 11, 2008 ]
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 04:13:00 PM »

ยิงฟันยิ้ม

ร้านโต๋เต๋ บาร์ แอนด์ เรสทัวรอง
นั่งชิล ดูบอลจอยักษ์ กับ PR สาวสวย   
0869918100
l3abyMafia

[ สิงหาคม 13, 2009 ]
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 12:32:11 PM »

เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องสำหรับผู้ที่ต้องการจำหน่าย สิ่งเทียมอาวุธ ให้ถูกต้องตามกฏหมาย  โปรดเปิดใจและยอมรับความจริง

เริ่มกันช้าๆตามข้อมูลของคุณ Nipart@WOC Accessory  เริ่มจากบทสนทนาทางโทรศัพท์ ที่ได้ลงไว้

บุคคลปลายทางที่เอ่ยถึงน่าจะเป็นเจ้าหน้าที่ของทางที่ว่าการจังหวัดหรือที่ว่าการอำเภอใน จ.ชลบุรี 

เรื่องนี้มีการพูดคุยกันในวันที่เจ้าหน้าที่ของทางกรมการปกครอง มาตอบข้อซักถามต่างๆในงาน ราบ11    ได้ความว่า   

"เรื่องการขอใบอนุญาตนี้ในส่วนของจังหวัดต่างๆ  เจ้าหน้าที่อาจยังไม่ทราบข้อมูลเท่ากันในทุกจังหวัด  แต่หลังจากนี้จะมีการแจ้งเรื่องไป

ตามจังหวัดต่างๆ  เพื่อความสะดวกในการขอใบอนุญาตของร้านค้าในจังหวัดนั้นๆ"
  คำกล่าวของเจ้าหน้าที่กรมการปกครอง

ต่อกันที่เอกสารที่นำมาลงไว้นะครับ  อ่านช้าๆอย่างที่คุณNipart@WOC Accessory บอกนะครับ   อย่างในหมวดที่4 ที่ว่า

มาตรา 52  ห้ามมิให้ผู้ใด สั่ง นำเข้า หรือ ค้าสิ่งเที่ยมอาวุธปืน  เว้นแต่ได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

ที่เหลือจะเกี่ยวกับการนำเข้าซะทั้งหมด และ วันนี้เราเอาเรื่อง ค้า เท่านั้นนะครับ    ต่อไปมาดูที่ 

10.การขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือ ค้าสิ่งเที่ยมอาวุธปืน

ดำเนินการเช่นเดียวกับการขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือ ค้าอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน

ลองทำความเข้าใจกับตัวหนังสือสีแดงดีๆนะครับ  ง่ายๆครับ

"ไปอ่านวิธีปฏิบัติของการขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือค้าอาวุธปืน กันครับ สังเกตุได้ว่า ไม่มีคำว่าสิ่งเทียมอาวุธปืนอยู่เลยแม้แต่น้อย"

เนื่องจากข้อกฎหมายได้ระบุไว้ชัดเจนไปแล้วว่า

"การขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือ ค้าสิ่งเที่ยมอาวุธปืน  ให้ดำเนินการเช่นเดียวกับการขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือ ค้าอาวุธปืน

เค้าจึงไม่ได้กล่าวถึง สิ่งเทียมอาวุธ อีกนะครับ

การเข้าใจไม่ตรงกันไม่ถือว่าผิดนะครับ  ที่มาบอกและอธิบายในครั้งนี้เพราะอยากให้ลองทำความเข้าใจใหม่ดูอีกครั้ง 

การที่เราอ่านกฏหมายหรือข้อปฏิบัติของทางราชการ  เราต้องอ่านหลายๆครั้งและคิดตามในทุกๆตัวอักษร บ้างครั้งมันก็อาจทำ

ให้เราเข้าใจผิดๆได้ครับ  เรื่องนี้ถ้าต้องการคำตอบที่แน่นอนติดต่อไปทาง กรมการปกครองได้เลยครับ ติดต่อฝ่ายออกใบอนุญาต

ได้เลยนะครับ  เจ้าหน้าที่พร้อมที่จะให้คำตอบครับ   

ปล.เรื่องที่ว่า กทม ออกใบมาแค่ 1-2ร้านอ่ะครับเข้าใจผิดนะครับ ปัจจุบันมี  25-30 ร้านที่มีใบนะครับ

ไม่ได้ชวนทะเลาะ แค่ออกมาบอกให้ลองทำความเข้าใจอีกครั้ง  ถ้าคิดว่า ใบ ป.5 ไม่สำคัญ  ก็ลองดูครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

inging

สรุป bb gun มันเป็นอาวุธไปแล้วใช่ไหม

นาย ลือชา บุญธรรม
151/1 หมู่ 13 ต.ดงคอน
อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท 17140
มือถือ0816331996(ชา) 0896074233(อันนี้เบอร์แฟนผม)
ที่อยู่ปัจจุบัน 399/23 หมู่ 4 ซ.แจ้งวัฒนะ 6
หมู่บ้านหลักสี่วิลล่า แขวงตลาดบางเขน
เขตหลักสี่ กรุงเทพ  10210
ปรับเปลี่ยนที่อยู่นิดหน่อยครับ
User แสดงตน
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 09:31:03 PM »

ดำเนินการเช่นเดียวกับการขออนุญาตสั่ง นำเข้า หรือ ค้าอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน[/colorU

inging

กว่าผมจะเข้ามาเพื่อตอบกระทู้นี้ได้ ยากเอาการเหมือนกันนะครับช่วงนี้
ผมว่าคุณ INGING อย่ามองว่าชวนทะเลาะเลย เพราะในเมื่อผมไม่รู้ และก็ต้องการคนที่รู้หรือมองในมุ่มที่แตกต่างมาพูดคุยครับ

อีกเรื่องนึงนะครับ ผมก็ไม่ทราบว่ากรมการปกครองที่ผมควรจะถามเป็นที่ไหน เพราะผมหาเบอร์ไม่ได้ ผมหาได้แต่เบอร์
ของที่เค้าเรียกศูนย์บริการประชาชน ของหลังวังนะครับ ซึ่งก็ได้โทร.ไปสอบถ้า ได้รับคำตอบว่า....
"คุณไปจดทะเบียนพาณิชย์และภาษีให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยเข้ามาที่นี่" พอผมถามว่าแล้วถ้าเข้าไปแล้วมีขั้นตอนอะไรบ้าง
ต้องทำยังไงบ้าง เค้าก็ไม่ตอบ ได้แต่บอกว่า ให้ผมไปจดทะเบียนให้เรียบร้อยก่อน แล้วเข้าไปหาเจ้าหน้าที่

จะให้ผมจดทะเบียนโดยที่ไม่รู้ว่าปลายทางจะหมุ่หรือจ่าเลยงั้นเหรอ  เสร็จแล้วเค้าก็ถามว่าอยู่ที่ไหน ผมก็ตอบ ชลบุรี
เค้าก็บอกว่างั้นติดต่อขออนุญาตที่ท้องที่ได้เลย (อันนี้ปกติ) แต่พอจะถามต่อว่าขึ้นตอนอะไรยังไง ก็ไม่ตอบอะ บอกแต่ว่าติดต่อท้องที่  เศร้า เศร้า

สรุปผมเข้าใจที่คุณ INGING พูดนะครับ และก็เห็นว่าเป็นตามนั้นจริงครับ เพราะกฎหมายมันตีความยากและผมก็ไม่ใช่นักกฎหมายนะต้องเข้าใจกันด้วยนะ  รูดซิบปาก รูดซิบปาก
งั้นเดี๋ยวไว้ใกล้ๆ สิ้นเดือนจะลองโทร.ไปถามที่จดทะเบียนที่ ชลฯ อีกทีนึงว่าเค้าบอกว่าจะถามส่วนกลางเนี่ยว่าได้เรื่องว่าอย่างไรบ้าง

satohon
ป๋าต้อม มาแล้ว....

[ ธันวาคม 07, 2010 ]
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:31:37 PM »

ลิงค์ ที่ให้คืออะไร คร๊าบ..คุณหมี.....ผมอ่านแล้ว...ไม่เห็นมีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย...

พ.ท.ธนชัย   วิเชียรรักษ์
NCO.1929
เบอร์0866279775
ที่อยู่ 95/10 ม.5 ถ.ติวานนท์ต.ปากเกร็ด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์ 
SIAMBBGUN.COM  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  พูดคุยเรื่องทั่วไป (ผู้ดูแล: SiamBBgun Staff 002)  |  หัวข้อ: เรื่องการขออนุญาตเปิดร้านจำหน่ายปืนบีบีกัน « หน้าที่แล้ว ต่อไป »