เมษายน 18, 2014, 08:06:55 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

SIAMBBGUN.COM  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  เกี่ยวกับปืนสั้น  |  หัวข้อ: MARUI FN5-7 มารวมกันทางนี้!! 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: MARUI FN5-7 มารวมกันทางนี้!!  (อ่าน 2983 ครั้ง)
Black
ถ้าไม่มีดำแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าอะไรคือขาว

[ กรกฎาคม 20, 2007 ]
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:32:25 AM »

ขอบคุณคุณ  tigersniper ด้วยครับที่ช่วยแก้ไขให้ถูกต้อง 
ขออภัยด้วยครับ  ผมทิ้งไปนานข้อมูลเริ่มเลอะเลือน
ปืนที่มีอยู่ตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้เอาออกมายิงแล้ว  วางให้ฝุ่นจับเสียมากกว่า     ยิ้มเท่ห์

เก็บ WA
ชื่นชม TM 
ยิง KSC
Tisaros
เข้มแข็งและมีเกียรติ

To dare is To do.

[ กันยายน 22, 2009 ]
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 06:38:00 AM »

ระวังตัวล็อกแม็กสึกนะครับ ถอดเข้าออก ก็ระวังหน่อย อะไหล่ที่เป็นของการ์ดเดอร์ก็เปราะมาก

ของผมยิง กับรื้อ จนชินกันไปเลย แฮมเมอร์สปริง (เรียกอย่างนี้หรือเปล่า) ที่ไว้ง้างนก ขาด เลยจำใจต้องรื้อ

ท่อนอกก็เปลี่ยนเป็นของการ์เดอร์แล้ว ท่อรีด ใช้ของ 9 ball 6.03 แม่นดีนะครับ

เคยเปลี่ยนวาวล์ 2 ทางของคุณ jigolo ดู ก็ยิงได้ครับ แต่ไม่รู้แรงเท่าไหร่ ไม่มีเครื่องวัด

แต่ถีบน้อยลง คุมกลุ่มง่ายขึ้น

ตอนนี้ยังนอนเป็นซากเลย วาวล์เติมมีปัญหา ยังไม่ได้ซ่อมเลยครับ

ชุดลั่นไกก็เหมือนจะมีปัญหาเหมือนกัน (เพราะยิงไปเยอะจริงๆครับ) รอคนล้มแล้วล้มเล่า ก็สูญเปล่าจนถึงทุกวันนี้

ขอบพระคุณครับ แต่ผมกำลังจะพูดอยู่พอดีเลยว่าปุ่มปลดแม๊กเป็นพลาสติก ทนแรงดันสูงๆไม่ได้(เนื่องจากระบบด้านบนผมทำไว้ฟิตมาก) ทำให้ปุ่มปลดแม๊กเริ่มเป็นร่องแล้ว

แต่มันไม่ใช่ปัญหาครับ เพราะมันสามารถเปลี่ยนซ้ายขวาได้ อีกอย่างชุดของการ์เดอร์ก็ไม่ได้จะแพงอะไรนักหนาครับ แค่ 8.5$ เท่านั้นเองไม่ถึง 350 เลยด้วยซ้ำครับ

สำหรับผม ลอกแบบปุ่มปลดแม๊กทำเป็นอลูมิเนียมแล้ว ผมรอให้มันสึกทั้ง2ข้างจนไม่ไหวแล้วจะเปลี่ยน

วาล์วสองทางของพี่วุฒิ ผมก็ใส่อยู่ครับ แต่สปริงเดิม มันนิ่มไปเนื่องจากวาล์วสองทางเดิมไม่มีร่องสปริงผมเลยหาของ1911 ใส่ครับ แรง อิอิกำ แต่ถ้าสปริงเดิมมารูอิของมันเองจะทำให้วาล์วสองทางปิดไวกว่าปรกติครับ เพราะระยะขยับมันน้อยกว่าของเดิม

ถ้าไม่รังเกียจ ผมพอจะทำ 5-7 นี่ได้ครับ เอ็กซาเร มาแล้วทุกส่วน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถ้างั้นท่านทำอะไหล่เผื่อผมไว้หน่อยนะครับ  ยิ้ม เพราะถ้าจะสั่งอะไหล่ ก็ต้อง order อย่างเดียว บางอันก็ไม่ถูกใจด้วย

อย่างปลดแม็กนั้น ถูกก็จริงครับ แต่เปราะมาก ไม่ดีเท่าของเดิมๆด้วยซ้ำ

แล้วก็สั่งของกว่าจะมาแต่ละทีก็นาน แล้วพวกคันเซฟ ตัวดันสไลด์ ก็เหลือบานเลย เพราะมันขายเป็นชุด

เดิมปืนรุ่นนี้เป็นปืนที่น่าเล่น แล้วถ้าคุณเสือทำที่ปลดแม็กได้ และดีไปกว่านั้น ทำตัวตอกวาวล์ได้อีก(กลัวว่ายิงไปนานแล้วมันจะคด)

มันก็จะกลายเป็นปืนที่เล่นง่ายอีกด้วยครับ

อันนี้ไม่ได้จะบอกว่าปืนตัวนี้ไม่น่าเล่นนะ ผมชอบมันมากเลย แรกๆที่บ้านมี g19 กับตัวนี้ จะหยิบตัวนี้มายิงตลอด

เพิ่มสเตปการแต่งของผมนะครับ

สิ่งที่ผมเปลี่ยนก่อนจะกิน r22 เฉลี่ยแล้วผมจะยิงเล่น วันละประมาณ 3-4 แม็กนะครับ หมดลูกไปหลายถุงอยู่

1.  ซับสไลด์อลูมิเนียม (ของเดิมเป็นพลาสติก แต่บริเวณค้างสไลด์จะเป็นโลหะ)

2. ท่อนอก (เดิมเป็นพลาสติก)

3. ท่อใน (จริงๆเดิมๆมันก็แม่นเอาเรื่องแล้วนะ) ผมจะชอบยิงพวกต้นสาบเสือให้มันหัก ระยะ 3 - 5 เมตรนี้ เชื่อขนมกินได้อยู่ครับว่าหักแน่

4. ชุดคันค้างสไลด์ ประกอบด้วย เซฟ 2 ข้าง ปลดแม็ก แล้วก็ตัวดันให้สไลด์ค้าง (เปลี่ยนเพื่อความสวยงาม)

ยิงไปเดือนกว่าๆ ปรากฏว่า ตัวคันค้างสไลด์หักครับ หักเลยนะ ไม่ได้สึก เลยเปลี่ยนเอาตัวเก่ามาใส่ ใช้ได้นานเลยทีนี้

ยิงไปอีก3 - 4 เดือน เอะ ทำไมมันตอกแก๊ซไม่ค่อยแตก เลยรื้อชุดลั่นไกดู เอาสปริงมาดัดหน่อย ยิงได้เหมือนเดิมแล้ว

ยิงไปอีกเดือน ไม่ไหวแล้ว สปริงไปแล้ว ขาดเลย ซื้อมาเปลี่ยนตัวไม่กี่บาทครับ แถมสปริงส่วนอื่นมาให้อีก

จนสุดท้าย เริ่มยิงเบาบ้าง แรงบ้าง เติมแก๊ซไม่ค่อยเข้า ตัวตอกวาวล์มีชิ้นส่วนหนึ่งหลุดออกมาบริเวณหัวด้านบน แต่ดูแล้วไม่น่ามีผลต่อการยิง

จนปัญญา บวกกับไม่มีเวลาดูเอง เลยส่งไปให้คุณบอย(ปืนจีน)ที่กรุงเทพ (ขออนุญาตเอ่ยถึงนะครับ) เช็กดูให้

ก็ปรากฏว่า ปลดแม็กสึกไปแล้ว พยายามเอาอีพ๊อกซีมาเติม ก็ไม่อยู่ เลยซื้อใหม่เลย แต่แม็กยังไม่ได้ซ่อมจนถึงทุกวันนี้ (ทั้งที่ทำง่ายสุดน้อ)

ผมว่าถ้าจะให้มันทนมือทนเท้ากว่านี้ ควรที่จะยิงแก็ซกลาง ไม่ก็เบาครับ น่าจะอยู่กับเราไปนานแสนนาน

ส่วนเรื่องระยะเวลา ผมประมาณเอานะครับ จำไม่ค่อยได้ แต่ปืนอยู่กับผม ปีกว่าได้ครับ

นายสรสิทธิ์  ศรีสังข์

74/1 หมู่ 2 ถ.นิตโย ต.หมากแข้ง อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000

086-2326122

TattiEZz
User ไม่ยอมแสดงตน

[ สิงหาคม 25, 2010 ]
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:30:41 AM »

ถ้าท่านใดทำปุ่มปลดอลู หรือมีโครงการจะทำก็กระซิบราคามาเลยนะครับ
ขอความกรุณาด้วยครับ เป็นชิ้นส่วนที่ผมมักจะมีปัญหากับมันซะทุกรุ่นเลย
จนเดี๋ยวนี้ผมเอามือข้างที่ไม่ได้จับปืนรองใต้แม๊กซะเป็นนิสัยไปแล้วครับ  ตกใจ

*ไม่ได้เข้ามาดูแปปเดียวความรู้มาแน่นหนาเลย ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแบ่งปันครับ
tigersniper
ของไม่เจ๋งผมไม่สน

[ มิถุนายน 14, 2008 ]
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 05:00:22 PM »

ถ้าท่านใดทำปุ่มปลดอลู หรือมีโครงการจะทำก็กระซิบราคามาเลยนะครับ
ขอความกรุณาด้วยครับ เป็นชิ้นส่วนที่ผมมักจะมีปัญหากับมันซะทุกรุ่นเลย
จนเดี๋ยวนี้ผมเอามือข้างที่ไม่ได้จับปืนรองใต้แม๊กซะเป็นนิสัยไปแล้วครับ  ตกใจ

*ไม่ได้เข้ามาดูแปปเดียวความรู้มาแน่นหนาเลย ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแบ่งปันครับ

ดันหน่อยครับ ปุ่มปลดแม๊กจะทำในเร็ววันนี้ครับ
ปุ่มของการ์เดอร์ผมพังไป2อันละ เลิกครับ อลูดีกว่า

ช่างฝีมือทหาร ส.15 EN.B
รู้มากแล้วอยู่ยาก ไม่รู้เรื่องอยู่แบบชิวๆดีกว่า
แม๊กWA GBBR / เฟรมG19 / หัวCOMP 5.1 /0หน้าหลังKP06
http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=437814.0
ทรัมการ์ด FOR 1911
http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=420000.0

ลูกTANIO KOBA 0.25 ถุง4000นัด 350บาท สนใจรบกวนPM
Tisaros
เข้มแข็งและมีเกียรติ

To dare is To do.

[ กันยายน 22, 2009 ]
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:09:06 PM »

คืนชีพแล้วครับ ปืนผม ไปได้มาอีกตัว ว่าจะล้มอะไหล่เหลือๆของอีกกระบอก ใครอยากได้อะไรกระซิบมานะครับ  ยิ้ม

แล้วปลดแม็ก ของคุณเสือ ถ้ามีของกระซิบบอกผมด้วยนะครับ หรือมีอะไรอย่างอื่นที่แต่งแล้วสวยบอกกันดว้ยครับ

นายสรสิทธิ์  ศรีสังข์

74/1 หมู่ 2 ถ.นิตโย ต.หมากแข้ง อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000

086-2326122

TattiEZz

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 01:00:34 PM »

ดันหน่อยครับ ปุ่มปลดแม๊กจะทำในเร็ววันนี้ครับ
ปุ่มของการ์เดอร์ผมพังไป2อันละ เลิกครับ อลูดีกว่า

ฮืม
The Grim Sniper

SN508E

[ พฤศจิกายน 18, 2010 ]
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:41:31 PM »

MARUI FN5-7 ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ
ปืนเดิมๆควรเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ยิ้มเท่ห์

SN508E

SN508E

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:43:37 PM »

fn57 ใส่ที่เก็บเสียงไก้เปล่าครับ

SN508E
tigersniper

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 01:24:53 AM »

ใส่ได้ถ้าใส่ท่อนอกมีเกลียวครับ

ของที่ควรจะเปลี่ยนก็มีแค่ท่อนอกกับปุ่มปลดแม๊กครับสึกแน่ๆ ส่วนท่อนอกผมแนะนำให้เปลี่ยนเลย

รู้มากแล้วอยู่ยาก ไม่รู้เรื่องอยู่แบบชิวๆดีกว่า
แม๊กWA GBBR / เฟรมG19 / หัวCOMP 5.1 /0หน้าหลังKP06
http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=437814.0
http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=420000.0

ลูกTANIO KOBA 0.25 ถุง4000นัด 350บาท สนใจรบกวนPM
TattiEZz

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:23:25 AM »

ยังมีโครงการทำปุ่มปลดแม๊กรึเปล่าครับ สนใจมากๆ
ของผมเองขนาดใช้งานไม่มาก ยังรู้สึกได้เลยว่าสึก
 ยิ้มเท่ห์

SN508E

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 08:33:25 PM »

ใส่ได้ถ้าใส่ท่อนอกมีเกลียวครับ

ของที่ควรจะเปลี่ยนก็มีแค่ท่อนอกกับปุ่มปลดแม๊กครับสึกแน่ๆ ส่วนท่อนอกผมแนะนำให้เปลี่ยนเลย

ท่อนอกกับปุ่มกดแม็คนี่อันไหนยี่ห้อไหนดีสุดครับ ยิ้มเท่ห์

SN508E
TattiEZz

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:18:36 PM »

ท่อนอกกับปุ่มกดแม็คนี่อันไหนยี่ห้อไหนดีสุดครับ ยิ้มเท่ห์

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ
ผมว่าของ Nine-ball คุณภาพดีสุดครับ ไม่ว่าจะอะไรก็ตามเค้ามักจะทำมาดีมากๆ
แต่มันเป็นสีดำ และเนื่องจากส่วนนี้จะเสียดสีกับสปริง ผมที่ไม่อยากเห็นมันเป็นริ้วๆถลอก
จึงซื้อของการ์ดเดอร์ครับ คุณภาพไม่ดีเท่า แต่ดีกว่าของเดิมๆเยอะอยู่ครับ

ถ้าจะเล่นsilencer แนะนำให้ลองดูของ Angry gun/Guarder/Nine-ball ครับ
ของGuarderนั้นต้องหาท่อเกลียว ตัวแปลงเกลียว
แต่ Angry gun อันเดียวจบแต่วัสดุไม่ดีเท่า อาจเยินหรือขาดง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 10:27:53 PM โดย TattiEZz » บันทึกการเข้า
chudjen2

[ กรกฎาคม 29, 2012 ]
« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 07:26:57 PM »

fn 5-7 ใส่ดอทของอะไรได้มั่งครับ ถ้าต้องแปลงต้องทำอย่างไร ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
tigersniper

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 01:40:21 AM »

fn 5-7 ใส่ดอทของอะไรได้มั่งครับ ถ้าต้องแปลงต้องทำอย่างไร ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

0เปิดดีที่สุดครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

chudjen2

[ กรกฎาคม 29, 2012 ]
« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 12:09:21 AM »

อ่อ ขอบคุณครับ พอดีเห็นใน google มีต่างชาติ ติด mini c-more เลยลองถามดูครับ เผื่อมีท่านใดได้ลองแล้ว ยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์ 
SIAMBBGUN.COM  |  หมวดหมู่ทั่วไป  |  เกี่ยวกับปืนสั้น  |  หัวข้อ: MARUI FN5-7 มารวมกันทางนี้!! « หน้าที่แล้ว ต่อไป »